ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำหน่อยค่ะทุกข์ใจมาก  (อ่าน 1228 ครั้ง)

giftrx17

• บุคคลทั่วไป
ขอคำแนะนำหน่อยค่ะทุกข์ใจมาก
« เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2012, 11:42:35 AM »
ทำไมๆๆๆเราไม่เคยไปโกงใคร  ทำมาหากินสุจริต  แถมคนที่โกงเราก็เป็นญาติพี่น้อง  เพราะคำว่าเชื่อใจแท้ๆๆๆเลยต้องเป็นแบบนี้

เรื่องมันเริ่มที่น้องสามีเรามีปัญหาทางการเงินเลยมาเสนอขายที่  ไอ้เราก็อยากหาสมบัติไว้ให้ลูก  หรือเอาไว้เป็นทุนเลยตัดสินใจไปยืมเงินมาซื้อ
ครั้งแรกจ่ายไป 1 แสนบาท  ขอเอาไปหมุนก่อนเพราะเดือดร้อนจริงๆ  ทำหน้าน่าสงสาร  โฉนดที่ดินยังติดแบงค์อยู่   
นัดไว้กลางเดือนมิถุนายนจะไปจ่ายเงินไถ่ออกมมาโอนให้  ไปถึงยังไม่ได้ติดต่ออะไรธนาคารเลย  แต่จะขอเงินอีกก้อน  เอา2 แสนก็ได้  ไม่เอาหมด 

เราไม่อยากให้แต่สงสารสามีเพราะเห็นเป็นน้องเคยช่วยเหลือกันมา  บอกว่านี่ไม่เชื่อใจกันเลยเหรอ  ด้วยความรักน้องสามีก็ให้ไป  นัดเคลียร์โอนสิ้นเดือน 
โอนแล้วจะจ่ายส่วนที่เหลือ  พอถึงวันโอนบอกว่าไม่ว่างไปโอนให้ติดธุระ  นัดวันมาใหม่แล้วกัน  เอาแล้วเริ่มตะหงิดๆๆ 
เราก็นัดอาทิตย์ถัดไปก่อนถึงวันนัดโอนบอกว่าขอยืมโนดไปจำนองเอาเงินมาหมุนก่อน   มันทำได้ไง  บอกว่าจะขายแล้ว  เงินก็เอาไปแล้ว  ยังเอาไปจำนองอีก 

ไอ้เราก็ด้วยความที่ไว้ใจ  เลยไม่ได้ทำสัญญาอะไรไว้เลย  เป็นหนี้หัวโตอีกต่างหาก  รายได้ก็ใช่ว่าจะเยอะ  ขอร้องให้ไปไถ่ถอนออกมา 
มันก็อ้างโน่น  อ้างนี่  สาระพัด  ไปพูดกับคนโน้น  คนนี้  ว่าไม่ได้ใส่ใจ  แล้วเอาเงินเราไปเป็นแสนๆๆๆเนี่ย  จ่ายเป็นค่าโง่ให้ได้ประสบการณืราคาแพงใช่ไหม
มีหลู่ทางที่พอจะเอาเงินคืน หรือให้ได้โอนที่บ้างมั้ยค่ะ  ขอคำแนะนำดีๆๆช่วยหน่อยเถอะค่ะ  ตอนนี้สามีและเราเครียดมาก หาทางออกไม่ได้จริงๆ

ออฟไลน์ triphoom

• Attorney
  • Jr. Member
Re: ขอคำแนะนำหน่อยค่ะทุกข์ใจมาก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2012, 11:33:00 AM »
ในเรื่องนี้เป็นสัญญาจะซื้อจะขายโดยมีเจตนาจะโอนที่ดินกันอยู่ ดังนั้นเมื่อมีการชำระหนี้บางส่วน คุณย่อมชอบที่จะฟ้องร้องบังคับให้น้องสามีโอนที่ดินให้ได้ตามที่ตกลงกัน
ส่วนหากคุณไม่ต้องการที่ดินแล้วก็สามารถใช้สิทธิทางศาลเรียกเงินคืนและเรียกค่าเสียหายได้เพราะน้องสามีคุณเป็นฝ่ายผิดสัญญา

ออฟไลน์ nakhara

• Newbie
  • *
    • aonebet.com
Re: ขอคำแนะนำหน่อยค่ะทุกข์ใจมาก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 07 กรกฎาคม 2017, 09:35:28 PM »
 :(

ออฟไลน์ Herisorn

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 29 มกราคม 2019, 12:20:26 PM »
แย่เลยครับ เดี๋ยวก็ผ่านไป