ผู้เขียน หัวข้อ: การจดทะเบียนสมรส การแจ้งเกิดของลูกค่ะ  (อ่าน 2100 ครั้ง)

mamimamalee

• บุคคลทั่วไป
คือว่า  แต่งงานตามประเพณีแล้ว
ตอนนี้ตั้งครรภ์อยู่ 8เดือน ค่ะ  กำหนดคลอดเดือน  กันยายน

แต่ว่ายังไม่ได้จดทะเบียนสมรส กับ สามีเลยค่ะ

เพราะว่า เรากะว่า จะรอให้รับปริญญา เสร็จก่อนถึงค่อยจดทะเบียน
รับปริญญา เดือนธันวาคม อ่ะคะ

เรียงลำดับ >  คลอด > รับปริญญา > แล้ว ค่อยจดทะเบียนสมรสทีหลัง  แบบนี้ค่ะ

คำถามนะคะ

1.การแจ้งเกิด ถ้า พ่อแม่ไม่มีใบทะเบียนสมรส
จะสามารถ แจ้งชื่อผู้เป็นพ่อ ได้เลยไหมค่ะ จะมีปัญหาอะไรตามมาไหมค่ะ ถ้า พ่อแม่ไปจดทีหลัง

หรือว่า ต้องจดทะเบียน ก่อนแจ้งเกิดลูก ค่ะ? ถึงจะได้เป็นลูกที่ถูกต้องตามกฏหมาย

(ไม่มีความรู้ด้านนี้เลยค่ะ)

2. ถ้าจดทะเบียนสมรส ก่อนรับ ปริญญา จะมีปัญหาไหมค่ะ
ถ้าไปแจ้งกับมหาลัยว่า  สาเหตุเปลี่ยนนามสกุล เพราะจดทะเบียนสมรส

เหมือนกับว่าสถานะ ไม่โสด แล้ว แล้วแบบนี้เขาจะให้ รับปริญญาไหมค่ะ (ฮ่าๆๆ แอบคิดไปเรื่อยอ่ะคะ)

ออฟไลน์ triphoom

• Attorney
  • Jr. Member
Re: การจดทะเบียนสมรส การแจ้งเกิดของลูกค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 20 กรกฎาคม 2012, 11:17:40 AM »
1.การแจ้งเกิดแม้ไม่จดทะเบียนสมรสก็สามารถแจ้งชื่อผู้เป็นพ่อได้เลย แต่ผลคือบุตรจะเป็นบุตรโดยไม่ชอบด้วยกฎหมายของผู้เป็นพ่อ ส่วนต่อมาภายหลังหากมีการจดทะเบียนสมรสถูกต้อง บุตรก็จะกลับมีฐานะเป็นบุตรโดยชอบด้วยกฎหมายของผู้เป็นพ่อเองโดยผลของกฎหมาย
2.ส่วนผลกับมหาลัยนั้น สามารถทำได้เลย ไม่เกี่ยวกับสถานะ แต่อาจจะเกิดความไม่เข้าใจของเจ้าหน้าที่บ้าง แต่หากเพื่อความสบายใจก็จดหลังรับปริญญาครับ
ศิลา

ออฟไลน์ Guewwong

• Newbie
  • *
Re: การจดทะเบียนสมรส การแจ้งเกิดของลูกค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 25 พฤษภาคม 2017, 03:07:42 PM »
การเลือกอย่างไรก็ได้อย่างนั้น

ทางเข้า maxbet
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 กุมภาพันธ์ 2018, 04:36:06 PM โดย Guewwong »

ออฟไลน์ Alogzasud

• Alogzasud
  • Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 08 ตุลาคม 2018, 05:39:07 PM »
ได้ความรู้ดีครับ

ออฟไลน์ Deansmit

• Deansmit
  • Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2019, 11:01:23 AM »
ผมก็เพิ่งรู้วันนี้แหละครับ