ผู้เขียน หัวข้อ: ทะเลาะกับเพื่อนบ้านแล้วโดนทำร้ายร่างกาย--ขอคำปรึกษา  (อ่าน 3560 ครั้ง)

VKritz

• บุคคลทั่วไป
เมื่อวันที่ ๑๐ กค ที่ผ่านมา เป็นวันเกิดคุณพ่อครับ แต่ดันไปมีเรื่องกับข้างบ้าน แล้วโดนทำตีกลับมา เพื่อนบ้านคนนี้มีอาการก้าวร้าว เดินกล่าวว่าร้าย ด้วยถ้อยคำหยาบคายกับที่บ้านมาเป็นสิบปีแล้ว แต่เพิ่งมีการทำร้ายร่างกายครั้งแรก เราจึงไปแจ้งความที่ สน. กว่าจะได้ใบตรวจร่างกายจากโรงพยาบาล เพราะเป็นคดีความก็ผ่านมาถึงวันที่ ๑๖ กค ที่ผ่านมา ตำรวจถึงเรียกเราไปให้ปากคำ ..... เราจึงขอแจ้งความสามข้อหา คือ ทำร้ายร่างกาย ทำลายทรัพย์สิน (เพราะหลังจากมีเรื่องเขาเอาเหล็กมาทุบมือจับประตูที่บ้านจนใช้การไม่ได้) แล้วก็หมิ่นประมาท (จากข้อความกร่นด่า)

ทางเรามีหลักฐาน คือ ใบรับรองแพทย์สำหรับใช้ในคดีความจากโรงพยาบาล มีคลิปที่ถ่ายตอนเขาเอาเหล็กมาตีประดู มีคลิปที่เขามายืนด่าหน้าบ้าน แต่วันที่คุณพ่อไปให้ปากคำ ...... ตำรวจได้นัดคู่กรณีมาให้ปากคำด้วย ...... แต่เหมือนเรื่องราวจะกลับกัน เพราะพอเขามาถึง เห็นพ่อก็คงตกใจ ไม่คิดว่าเราจะเอาเรื่อง เพราะมันเหตุการณ์ผ่านมาครบอาทิตย์พอดี ..... แต่พอตั้งสติได้ เขาก็ชี้หน้าพ่อ แล้วบอกว่า ไอ้นี่แหล่ะที่ทำอนาจาร จับหน้าอกแล้วทำร้ายร่างกายเขา ....... ทั้งๆ ที่พูดลอยๆ วันนี้ถึงได้รู้ว่า ตำรวจรับฟ้องเหมือนกัน

ที่บ้านเลยเริ่มรู้สึกท้อๆ ว่าทำไมแค่พูดลอยๆ ตำรวจก็รับฟ้อง เลยทำให้กลัวว่าเขาจะสร้างพยานเท็จ แล้วเขาก็แจ้งว่า เราก็ไปทำลายของของเขา คือ ตู้รับจดหมาย เพื่อนบ้านเล่าให้ฟังว่า หลังจากวันที่เขาไปแจ้งความ เขาไปยกตู้รับจดหมายลงวางที่พื้น แล้วถ่ายรูป แล้วก็วางกลับเข้าที่เดิม ที่เป็นการสร้างหลักฐาน

ผมอยากถามว่า
๑. ผมควรทำยังงัยต่อไปครับ
๒. ควรจ้างทนายไหมครับ ที่บ้านไม่มีใครรู้เรื่องกฎหมายเท่าไหร่เลย
๓. หลักฐานทุกอย่างเราให้ตำรวจไปหมดแล้ว
๔. เรื่องแบบนี้ เขาจะรวมสองคนแจ้ง เป็นคดีเดียวกันไหมครับ เพราะที่เราฟ้องเราเป็นผู้เสียหาย
๕. เรามีหลักฐานอย่างที่ว่าไป สามารถมัดตัวเขาได้ไหมครับ
๖. ถ้าเขาสร้างหลักฐานเท็จขึ้นมา หรือสร้างพยานเท็จขึ้นมา เราจะแก้ยังงัยดีครับ เพราะวันนี้เพิ่งรู้ว่า คนที่รู้เห็นเหตุการณ์ ที่ตอนแรกบอกว่าจะเป็นพยานให้ ก็กลับคำพูดไปแล้วว่าไม่รู้ไม่เห็น ไม่รู้ว่าโดนข่มขู่ไปแล้วหรือเปล่า

บอกตรงๆ ว่ากลุ้มใจมากครับ คิดว่าจบคดีนี้แล้วคงขายบ้านแล้วย้ายที่อยู่ใหม่ แต่อยากให้คนที่ทำผิดได้รับโทษครับ

ออฟไลน์ triphoom

• Attorney
  • Jr. Member
1.ตามที่คุณได้ไปแจ้งความไว้คุณต้องไปตามว่าคดีในส่วนของคุณไปถึงไหนแล้วมีการรับดำเนินคดีหรือไม่อย่างไร และขอเอกสารจากพนักงานสอบสวนไว้เป็นหลักฐาน
2.ควรหาที่ปรึกษาเป็นทนายหรือไม่ก็ได้แต่ขอให้รู้กฎหมายและเป็นที่ไว้วางใจของคุณเพราะคดีนี้ตำรวจดำเนินการแล้ว เว้นแต่คุณต้องการดำเนินคดีเองจึงจำเป็นต้องใช้ทนาย
3.ในการดำเนินคดีคุณเองก็สามารถดำเนินการฟ้องร้องได้เอง ทางที่ดีควรเก็บเอกสารไว้หรือทำสำเนาไว้
4."รวมสองคนแจ้ง"ผมไม่แน่ใจว่าถามถึงใคร
5.เท่าที่กล่าวมามันยังไม่มีอะไรแน่นอน เนื่องจากในการดำเนินคดีเอาผิดใครจำต้องใช้องค์ประกอบอื่นด้วย ไม่ว่าจะเป็นสภาพแวดล้อม สาเหตุ พยานรู้เห็น เพื่อยืนยันว่าการกระทำดังกล่าวเป็นความผิดหรือไม่ ข้อมูลที่ให้จึงยังไม่เพียงพอจะฟันธงได้ว่าผลจะเป็นเช่นไร
6.การสร้างพยานหลักฐานเท็จ มีความผิดตามประมวลกฎหมายอาญา หากเขาทำก็สามารถดำเนินคดีได้ ส่วนคดีของคุณแม้มีพยานบางคนกับคำให้การแต่หากมีพยานหลักฐานอื่นที่ยืนยันได้ก็สามารถลงโทษได้เช่นกัน
สุดท้ายไม่ต้องกลุ้มใจครับเพราะกฎหมายอยู่ข้างคนถูกเสมอ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 กรกฎาคม 2012, 05:50:48 PM โดย sila_admin »

VKritz

• บุคคลทั่วไป
1.ตามที่คุณได้ไปแจ้งความไว้คุณต้องไปตามว่าคดีในส่วนของคุณไปถึงไหนแล้วมีการรับดำเนินคดีหรือไม่อย่างไร และขอเอกสารจากพนักงานสอบสวนไว้เป็นหลักฐาน ~~~ ตอนนี้รอตำรวจเรียกสอบปากคำครับ แต่ส่งหลักฐานเท่าที่มีไปหมดแล้วครับ
2.ควรหาที่ปรึกษาเป็นทนายหรือไม่ก็ได้แต่ขอให้รู้กฎหมายและเป็นที่ไว้วางใจของคุณเพราะคดีนี้ตำรวจดำเนินการแล้ว เว้นแต่คุณต้องการดำเนินคดีเองจึงจำเป็นต้องใช้ทนาย
3.ในการดำเนินคดีคุณเองก็สามารถดำเนินการฟ้องร้องได้เอง ทางที่ดีควรเก็บเอกสารไว้หรือทำสำเนาไว้ ทำไว้หมดแล้วครับ
4."รวมสองคนแจ้ง"ผมไม่แน่ใจว่าถามถึงใคร ตอนนี้ทราบแล้วครับว่า เขาแยกเป็นสองคดี คดีที่เราแจ้ง กับคดีที่อีกฝ่ายแจ้งกลับ
5.เท่าที่กล่าวมามันยังไม่มีอะไรแน่นอน เนื่องจากในการดำเนินคดีเอาผิดใครจำต้องใช้องค์ประกอบอื่นด้วย ไม่ว่าจะเป็นสภาพแวดล้อม สาเหตุ พยานรู้เห็น เพื่อยืนยันว่าการกระทำดังกล่าวเป็นความผิดหรือไม่ ข้อมูลที่ให้จึงยังไม่เพียงพอจะฟันธงได้ว่าผลจะเป็นเช่นไร
6.การสร้างพยานหลักฐานเท็จ มีความผิดตามประมวลกฎหมายอาญา หากเขาทำก็สามารถดำเนินคดีได้ ส่วนคดีของคุณแม้มีพยานบางคนกับคำให้การแต่หากมีพยานหลักฐานอื่นที่ยืนยันได้ก็สามารถลงโทษได้เช่นกัน
สุดท้ายไม่ต้องกลุ้มใจครับเพราะกฎหมายอยู่ข้างคนถูกเสมอ บอกตรงๆ ครับ พยายามทำใจแล้ว ไม่คาดหวังมาก แต่จะทำให้ดีที่สุดครับ สุดท้ายก็อาจจะย้ายบ้าน เพื่อให้คนของเรามีความสุขสงบมากกว่านะครับ

ออฟไลน์ Zachary

• Zachary
  • Newbie
  • *
แล้วแบบนี้ผมจะไปฟ้องร้องได้จากไหนบ้าง

ออฟไลน์ triphoom

• Attorney
  • Jr. Member
ฟ้องร้องได้ทุกหน่วยงานที่เกี่ยวข้องครับ แต่ต้องพิจารณาก่อนว่าจะฟ้องร้องเรื่องไหนบ้างครับ