ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามผู้รู้  (อ่าน 1358 ครั้ง)

manmei

• บุคคลทั่วไป
สอบถามผู้รู้
« เมื่อ: 22 กรกฎาคม 2012, 08:39:08 PM »
กรณีซื้อบ้านแล้วกู้จาก Bank แต่ทำเรื่องกู้ไม่ ทัน จะใช้วิธี ชำระเงินทั้งหมดให้กับผุ้ขาย
แล้วไถ่ถอนที่ดินจาก Bank เดิม แต่หลังโฉนดยังไม่ใส่ชื่อ รอให้ทำเรื่อง Bank ผ่าน แล้วไปจำนองกับ Bank ที่เดียวได้มั้ย   
โดยการไถ่ถอนรอบแรก ค่าโอนให้ผู้ขายออก รอบที่ไปจำนองรอบสองเราชำระเองได้มั้ยค่ะ   
(เนื่องจากติดปัญหา ทำให้เกินระยะเวลาที่ตกลงไว้ในสัญญาจะซื้อจะขาย กลัวเจ้าของบ้านจะไม่ขายให้ค่ะ)

ออฟไลน์ triphoom

• Attorney
  • Jr. Member
Re: สอบถามผู้รู้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2012, 07:07:02 AM »
ทำได้ทุกกรณีครับ ไม่ว่าจะไถ่จำนองให้ก่อน หรือเรื่องค่าโอนเพราะในทางปฏิบัติค่าโอนตกลงกันได้แต่เขาจะยอมหรือไม่ก็อีกเรื่องหนึ่ง ส่วนปัญหาก็อย่างที่คุณเข้าใจคือหากไถ่จำนองออกมาชื่อจะเป็นของเจ้าของเดิมซึ่งหากไว้ใจกันก็ทำได้ แต่หากภายหลังเข้าไม่ขายให้คุณก็ต้องฟ้องร้องกันวุ่นวาย ดังนั้นคุณควรขยายเวลากับเจ้าของเดิมออกไปก่อนโดยทำเป็นหนังสือ หรือหากต้องการจะไถ่จำนองก่อนก็จำเป็นต้องทำเป็นหนังสือให้รัดกุม ป้องกันปัญหาหากเจ้าของเดิมเปลี่ยนใจ

ออฟไลน์ Tananya

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 26 กรกฎาคม 2018, 05:29:49 PM »
ถอนให้ แต่ไม่ขายให้ เสียเงินฟรีเลย

ออฟไลน์ Zachary

• Zachary
  • Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2018, 12:21:59 PM »
ผมก็อยากทราบเหมือนกัน

ออฟไลน์ Redbalin

• Redbalin
  • Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 08 มกราคม 2019, 05:31:32 PM »
เวรกำมากๆ