ผู้เขียน หัวข้อ: แม่สามีเอาโฉนดที่ดินไปจำนำที่บ่อน  (อ่าน 1461 ครั้ง)

น้ำแป้ง

• บุคคลทั่วไป
แม่สามีเอาโฉนดที่ดินไปจำนำที่บ่อน
« เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2012, 10:24:25 AM »
รบกวนขอคำแนะนำหน่อยนะคะ ตอนนี้ปวดหัวเครียดมากคะ แม่สามีติดการพนันอย่างหนัก ที่ผ่านมา มอไซค์ 2 คัน ก็เอาไปทิ้งไว้ในบ่อนหมด
ล่าสุดวันนี้พอสามีเรียกไปปรึกษาว่า จะเอายังไงกันดี เหมือนแม่จะเอาโฉนดไปจำนำไว้ในบ่อน

เมื่อสองวันก่อนเราสังเกตุเห็นเจ้าหนี้มาหาแม่ที่บ้านแต่ไม่รู้คุยเรื่องไรกัน พึ่งถึงบางอ้อก็วันนี้เมื่อแม่หลุดปากขอความช่วยเหลือจากพ่อ
ซึ่งพ่อก็ไม่ได้มีเงินมากมายอะไร พ่อเป็นข้าราชการบำนาญ  แม่ก็เป็นข้าราชการบำนาญเหมือนกัน และก็ได้ไปกู้ธนาคารกรุงไทยแล้ว 100,000 กว่าแล้วยังใช้คืนไม่หมดด้วยซ้ำ

แม่จะให้พ่อไปเซ็นกู้เงินจากธนาคารกรุงไทย ซึ่ง ข้าราชการบำนาญสามารถจะกู้เงินตรงนั้นออกมาได้ เขาเรียกว่าอะไรเราก็ไม่ค่อยเข้าใจ
แต่มั่นใจว่า เงินที่พ่อจะกู้ออกมาคงไม่พอที่จะเอาโฉนดออกมาได้ เพราะสามีไปคุยกับแม่แล้ว แม่บอกว่า 350,000 บาท 
ซึ่ง เรากับสามี มีลูก 1 คนที่ต้องดูแล ค่าใช้จ่ายของเราก็เยอะอยู่ และไม่ได้มีเงินเป็นหลักแสนที่จะสามารถไปเอาโฉนดตรงนั้นออกมาได้

เราจะทำยังไงดีคะ มันมืดแปดด้านไปหมดเลย

****ที่ดินพร้อมบ้านนะคะ และก็เป็นสินทรัพย์ที่ได้มาหลังแต่งงานนะคะ ตามเข้าใจถ้าทำอะไร คู่สมรสต้องเซ็นยินยอมด้วยใช่หรือไม่คะ

ออฟไลน์ triphoom

• Attorney
  • Jr. Member
Re: แม่สามีเอาโฉนดที่ดินไปจำนำที่บ่อน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 23 กรกฎาคม 2012, 03:33:24 PM »
ต้องเข้าใจให้ตรงกันก่อนนะครับว่าหนี้ที่เกิดจาการพนันนั้นเป็นหนี้ที่มีวัตถุประสงค์เป็นการต้องห้ามชัดแจ้งโดยกฎหมาย ย่อมไม่ก่อให้เกิดหนี้ที่พึงต้องชำระ
ดังนั้นเจ้าหนี้จึงไม่มีสิทธิยึดถือโฉนดของคุณไว้ได้ กล่าวคือคุณไม่ต้องใช้หนี้และคุณก็สามารถเรียกโฉนดคืนได้ หรือถึงแม้คุณไม่เอาโฉดนคืนเจ้าหนี้ก็ไม่มีสิทธิเอาโฉนด(ที่ดิน)ของคุณไปบังคับชำระหนี้

ออฟไลน์ Cristofro

• Newbie
  • *
Re: แม่สามีเอาโฉนดที่ดินไปจำนำที่บ่อน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 04 มีนาคม 2019, 02:26:52 PM »
ตรงนี้งานหนักเลยจากที่ฟังดู

ออฟไลน์ Nimuito

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 28 มีนาคม 2019, 11:31:19 AM »
ผมว่าแย่เลยครับถ้าเจอแบบนี้งานใหญ่แน่ๆ