ผู้เขียน หัวข้อ: ขอปรึกษากฏหมายหน่อยนะครับ กรณีผู้อาศัย ขโมยของในบ้าน  (อ่าน 1222 ครั้ง)

จอนนี่น้อย

• บุคคลทั่วไป
ขอปรึกษากฏหมายหน่อยนะครับ กรณีผู้อาศัย ขโมยของในบ้าน

เป็นคนมาอาศัย ช่วยงานบ้าน ขับรถ เลี้ยงดูอุ้มชูกันมาหลายปี

แต่เมื่อ 2 เดือนก่อน หนีกลับบ้าน โดยขโมยสร้อยคอทองคำ 2 บาท
ไปขาย และเอาเงินไปซื้อรถมอไซด์ทันที แต่ที่บ้านก็ให้โอกาส
เพราะเห็นทำงานมานาน พ่อแม่เค้าก็ยากจน ขอร้องไว้ว่าอย่าแจ้งความ
ก็ให้อภัยกัน  ให้กลับมาอีกที คราวนี้ยังยักยอกขโมยเหล้านอก
ไปขาย ยังไม่นับของที่ไม่รู้

(ที่ผ่านมาก็เคยมีประวัติ ขโมยหมาไปขาย แล้วหนีกลับบ้าน
ก็ให้อภัยตลอด)

แต่ที่บ้านชักทนไม่ไหวแล้ว ถ้าแจ้งความเลยจะดีไหม
เพราะอยากให้กฎหมายบังคับให้เอามอร์ไซด์ไปขายแล้วเอาเงินมาคืน

และเอาเรื่องถึงที่สุดได้แค่ไหน เพราะเริ่มจะเหลืออดแล้ว

ออฟไลน์ triphoom

• Attorney
  • Jr. Member
แจ้งความได้เลยครับแต่จะดีหรือไม่คุณต้องตัดสินใจเอาเอง ส่วนถ้าเป็นลักทรัย์ก็มีอายุความเป็นปีแต่ถ้ายักยอกก็ต้องภายในสามเดือนนับแต่รู้เรื่องและรู้ตัวผู้กระทำผิดครับ

ออฟไลน์ Cristofro

• Newbie
  • *
ของผมเคยโดนเหมือนกันแต่ตำรวจจับได้เพราะมันไปทำกับคนอื่นต่อ

ออฟไลน์ Harmest

• Harmest
  • Newbie
  • *
    • gclub
มันเป็นข้อมูลที่ผมกำลังมองหาอยู่เหมือนกันครับ