ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษา ผู้จัดการมรดกค่ะ  (อ่าน 1250 ครั้ง)

Mamee..earN

• บุคคลทั่วไป
ขอคำปรึกษา ผู้จัดการมรดกค่ะ
« เมื่อ: 27 กรกฎาคม 2012, 08:23:46 PM »
ขอคำปรึกษาหน่อยค่ะ สามีเสียชีวิตกระทันหัน แต่เราไม่ได้จดทะเบียนสมรส มีลูกด้วยกัน 1 คนค่ะ
สามียังผ่อนบ้าน 2 หลัง มีทรัพย์สิน เงินในบัญชีและรถ (ไม่ผ่อนแล้ว ) เราควรทำอย่างไรกับทรัพย์สินพวกนี้คะ
โทรไปแจ้งธนาคารแล้ว เค้าแนะนำให้ไป จัดการเรื่องผู้จัดการมรดก แล้วเราเป็นเองได้ไหมคะ
ภรรยาไม่ได้จดทะเบียน แต่ทางญาติสามี พ่อ แม่ พี่ น้องให้เราจัดการค่ะ เรื่องบ้านก็จะเปลี่ยนเป็นชื่อน้องๆให้ผ่อนต่อ
แล้วเงินในบัญชี กับรถหล่ะค่ะ ต้องดำเนินการอย่างไรบ้าง แล้วถ้าจ้างทนาย ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ

ออฟไลน์ triphoom

• Attorney
  • Jr. Member
Re: ขอคำปรึกษา ผู้จัดการมรดกค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 29 กรกฎาคม 2012, 07:54:58 PM »
ตามที่ธนาคารแจ้งหละครับ แต่ผู้ร้องควรเป็นทายาทคือลูกคุณ ส่วนจะตั้งคุณหรือใครเป็นผู้จัดการก็สามารถทำได้ ทั้งนี้เพราะเมื่อศาลมีคำสั่งตั้งเป็นผู้จัดการมรดกก็สามารถจัดการทรัพย์สินทุกอย่างของสามีคุณได้ ส่วนค่าใช้จ่ายคุณสามารถโทรสอบถามก่อนได้ครับ 02-539-3559

ออฟไลน์ Snowgess

• Snowgess
  • Newbie
  • *
Re: ขอคำปรึกษา ผู้จัดการมรดกค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 20 ธันวาคม 2019, 09:34:41 AM »
ได้ความรู้มากเลยครับ