ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยด้วยค่ะบ้านแม่กะลังจะถูกยึด  (อ่าน 1832 ครั้ง)

pankam

• บุคคลทั่วไป
ช่วยด้วยค่ะบ้านแม่กะลังจะถูกยึด
« เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2012, 11:23:57 AM »
พอดีจะทำบ้านให้แม่ที่ต่างจังหวัด เพิ่งมารู้ว่ามันมีปัญหากับญาติอยู่ เรื่องมีประมาณว่าแม่เอาที่ไปจำนองกับเขา 150,000 แต่จริง ๆ แม่เป็นหนี้เขาแค่ 30,000 ซึ่งสัญญาดังกว่าวแม่ทำไว้ตั้งแต่ปี 42 จนถึงปัจจุบัน เอกสารที่เป็น นส.3 ก็อยู่กับเขาทำแบบถูกต้องปิดอากรแสตมป ในระยะเวลาดังกว่าวแม่ก็พยายามติดต่อเขาเพื่อจะขอถ่ายเอกสารมายื่นกู้เงินที่ ธกส. เพื่อมาใช้เขาแต่เขาไม่ยอมเขาบอกว่าที่ดินเป็นของเขาตั้งแต่พ่อเซ็นต์จำนองกับเขาแล้ว

เขาบอกให้พ่อไปเซ็นต์โอนที่ดินพร้อมบ้านให้เขาเลย เขายอมให้พ่อปลูกบ้านอีกหลังบนที่ดินที่เหลือได้ จนมาล่าสุดเมื่ออาทิตย์ที่แล้วได้ให้แม่ไปคุยกับเขาอีกครั้งว่าจะชำระหนี้ให้ เขาบอกช้าไปแล้วเขาส่งเรื่องไปกรมบังคับคดีแล้วทำไรไม่ได้แล้วเตรียมตัวย้ายออกได้เลย เขาไม่สนใจเงินแล้วเขาอยากได้ที่กับบ้านอย่างเดียว ทำให้มีข้อสงสัยว่า
1. เรื่องส่งไปกรมบังคับคดีแล้ว แต่ทำไมไม่ได้รับหมายศาลหรืออะไรเลย ถ้าเขาจะยึดทรัพย์ก็ต้องรอหมายศาลก่อนไม่ใช่เหรอคะ
2. จะใช้หนี้ให้เขาแต่เขาไม่รับต้องทำอย่างไรบ้างคะ แล้วถ้าจะผ่อนดอกเบี้ยที่คิด 5 ปี เราไปร้องขอที่ศาลเพื่อชำระหนี้ได้ไหมคะ เพราะเขาไม่รับใช้หนี้จากเรา
3. ถ้าขึ้นศาลจริง ๆ จะขอผ่อนผันเรื่องดอกเบี้ยได้ไหมคะ

ขอคำแนะนำด้วยค่ะ

ขอบคุณมากค่ะ

ออฟไลน์ sirichai

• Attorney
  • Newbie
Re: ช่วยด้วยค่ะบ้านแม่กะลังจะถูกยึด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2012, 12:15:01 PM »
ข้อปัญหาที่คุนถามยังดูสับสนเคลือบคลุมอยู่ครับ   ผมขอตอบอย่างนี้นะครับ    ...............ประการแรก ต้องดูว่าเขาฟ้องคดีแล้วหรือยัง ถ้าฟ้องแล้วเราได้รับหมายเรียกศาลไหม เพราะเขาต้องส่งหมายมาที่ภูมิลำเนาของเราตามทะเบียนบ้าน ถ้าเราได้รับหมายตามกฎหมายแล้ว เราไม่ไปศาลสู้คดีเขาก็จะพิจารณาพิพากษาไปฝ่ายเดียว  ถ้าพิพากษาแล้วต่อไปเราต้องไปดูว่าศาลพิพากษาว่าอย่างไร    ประการที่ 2 ถ้าเขาอ้างว่าส่งเรื่องไปกรมบังคับคดีแล้ว ที่กรมต้องส่งหมายมาหาเราว่าที่ดินถูกยึด และกำหนดการขายทอดตลาดที่ดินที่ถูดยึด   ถ้าที่ดินถูดยึดแล้ว ถ้าเราจะชำระหนี้เราสามารถเอาเงินที่ต้องชำระหนี้ตามคำพิพากษาทั้งหมดไปวางที่สำนักงานวางทรัพย์กรมบังคับคดีได้ สำนักงานวางทรัพย์เขาก็จะรับไว้แล้วเราจะแจ้งให้โจทก์มารับเงินดังกล่าว  แล้วทำเรื่องถอนการยึดที่ดินกับเจ้าพนักงานบังคับคดี เราก็ได้ทีดินคืนครับ   ประการที่ 3 เราเจรจาไกล่เกลี่ยเรื่องดอกเบี้ยกับเขาได้ครับ
ทนายหนุ่ย...ศิลา ลีกัล

pankam

• บุคคลทั่วไป
Re: ช่วยด้วยค่ะบ้านแม่กะลังจะถูกยึด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: 19 กรกฎาคม 2012, 02:07:25 PM »
ขอบคุณ ทนายหนุ่ย...ศิลา ลีกัล มาก ๆ ค่ะ
จริง ๆ แล้วคิดว่าเขาคงยังไม่ส่งเรื่องไปที่ศาลค่ะ เขาคงขู่แม่เฉย ๆ เพราะติดต่อเขากลับไปเขาก็บอกให้ทนายดำเนินการอยู่ เพิ่งจะดำเนินการเขาบอกอย่างงี้ค่ะ ตอนนี้ก็ได้แต่รอเขาก็เลยอยากปรึกษาว่าถ้าเราจะขอใช้หนี้เขาก่อนร้องศาลก่อนได้ไหมคะ ไม่ต้องรอเขาดำเนินการ เพราะเหมือนเขาก็ยื้อเวลา ไม่ทำไรเลย

ออฟไลน์ panyamaime

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: 02 ตุลาคม 2014, 10:27:30 AM »
ยินดีเอาไปใช้ในการเรียนกฎหมายต่อไปครับ

ออฟไลน์ OdinZemo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: 08 พฤษภาคม 2017, 03:47:04 PM »
ที่ดินอยู่แถวไหนหรอครับ

ออฟไลน์ triphoom

• Attorney
  • Jr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: 30 พฤษภาคม 2017, 07:35:59 PM »
หากต้องการชำระหนี้แต่เจ้าหนี้ไม่ยอมรับ ลูกหนี้สามารถนำทั้งเงินต้นและดอกเบี้ยทั้งหมดไปวางที่สำนักงานวางทรัพย์ได้เลยครับ หรือเบื้องต้นไปปรึกษาสำนักงานวางทรัพย์ก่อนก็ได้
อย่าปล่อยไว้นานนะครับเพราะหากเขาฟ้องคดีไปอาจต้องเสียค่าใช้จ่ายอื่นๆเพิ่มอีก 

ออฟไลน์ Happayx

• Happayx
  • Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: 23 มกราคม 2019, 10:17:58 AM »
แบบนี้คือจ้าวหนี้หัวหมอใช่ใหมครับ